นำนิสิตกัมพูชาเยี่ยมชมจังหวัดกาฬสินธุ์
![นิสิตกัมพูชา](https://rinac.msu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/cover-24-660x330.jpg)
เมื่อวันที่ 24 สิงหาคม 2562 ดร. อัจฉรี จันทมูลและบุคลากรสถาบันวิจัยศิลปะและวัฒนธรรมอีสานได้นำนิสิตมหาวิทยาลัยภูมินทร์ พนมเปญ จำนวน 21 คน ที่ได้มาศึกษาเรียนรู้ภาษาและวัฒนธรรมไทยในบริบทสังคมและวัฒนธรรมไทย ลงพื้นที่ศึกษาเยี่ยมชมพิพิธภัณฑ์สิรินธร หลุมขุดพบไดโนเสาร์ วัดภูสิงห์ สะพานเทพสุดาและวัดป่าวังน้ำเย็น เพื่อศึกษาประวัติศาสตร์ ศิลปวัฒนธรรมในท้องถิ่นภาคอีสาน ซึ่งนิสิตได้ให้ความสนใจและได้รับความรู้เพื่อไปประยุกต์ในการเรียนภาษาและวัฒนธรรมไทย
ที่มา วัชระ พิมพ์จันทร์